The Icelandic Literature Prize

Íslensku bókmenntaverðlaunin

The Association of Icelandic Publishers hosts this prize, handed out by the President of Iceland in the beginning of each year. There are three categories: fiction, non-fiction and children's books. Three panels of judges shortlist five books in each category, and the winning ones are then chosen by a final committee, comprised of the foremen of each committee in addition to a foreman appointed by the President of Iceland.

The prize was founded in 1989. A category for children's books was added in 2013.

2017

Tilnefndar

Fagurbókmenntir

Bergþóra Snæbjörnsdóttir: Flórída (Florida) (Benedikt bókaútgáfa)
Jón Kalman Stefánsson: Saga Ástu (Ásta‘s Story)(Benedikt bókaútgáfa)
Kristín Eiríksdóttir: Elín, ýmislegt (Elín, Miscellania) (JPV)
Kristín Ómarsdóttir: Kóngulær í sýningargluggum (Spiders in Gallery Windows) (JPV)
Ragnar Helgi Ólafsson: Handbók um minni og gleymsku (A Handbook on Memory and Forgetfulnes) (Bjartur)

Fræðibækur og rit almenns efnis

Karl Aspelund og Terry Gunnell, ritstjórar: Málarinn og menningarsköpun: Sigurður Guðmundsson og Kvöldfélagið 1858-1874 (The Painter and Cultural Production: Sigurður Guðmundsson and Kvöldfélagið 1858-1874) (The National Museum of Iceland and Opna)
Steinunn Kristjánsdóttir: Leitin að klaustrunum: Klausturhald á Íslandi í fimm aldir (Searching for the Cloisters: Five Centuries of Cloisters in Iceland) (The Historical Society, in cooperation with The National History Museum)
Sumarliði R. Ísleifsson, ritstjóri: Líftaug landsins: Saga íslenskrar utanlandsverslunar 900-2010 (The Country‘s Lifeline: History of Icelandic International Trade 900-2010) (Skrudda)
Unnur Þóra Jökulsdóttir: Undur Mývatns: Um fugla, flugur, fiska og fólk (The Wonders of Mývatn: On Birds, Flies, Fish and People) (Mál og menning)
Vilhelm Vilhelmsson: Sjálfstætt fólk: Vistarband og íslenskt samfélag á 19. öld (Independent People: The Residency Law and Icelandic Society in the 19th Century) (Sögufélag)

Barna- og unglingabækur

Áslaug Jónsdóttir, Rakel Hemsdal  og Kalle Güettler: Skrímsli í vanda (Monsters in Trouble) (Mál og menning)
Elísa Jóhannsdóttir: Er ekki allt í lagi með þig? (What‘s Wrong With You?) (Vaka-Helgafell)
Hjörleifur Hjartarson og Rán Flygenring: Fuglar (Birds) (Angústúra)
Kristín Helga Gunnarsdóttir: Vertu ósýnilegur: Flóttasaga Ishmaels (Stay Invisible: Ishmael‘s Flight) (Mál og menning)
Ævar Þór Benediktsson: Þitt eigið ævintýri (Your Own Adventure) (Mál og menning)

 

2016

Auður Ava Ólafsdóttir: Ör (Scars) (Benedikt bókaútgáfa)
Ragnar Axelsson: Andlit norðursins : Ísland, Færeyjar, Grænland (The Face of the North: Iceland, Faroe Islands, Greenland) (Crymogea)
Hildur Knútsdóttir: Vetrarhörkur (Hard Winter) (JPV útgáfa)

Nominations

Fiction

Steinar Bragi: Allt fer (Everything Goes)
Sjón: Ég er sofandi hurð (I'm a Sleeping Door) (JPV útgáfa)
Guðrún Mínervudóttir: Skegg Raspútíns (Rasputin's Beard) (Bjartur)
Sigurður Pálsson: Ljóð muna rödd (Poetry Remembers Voice) (JPV útgáfa)

Nonfiction

Árni Heimir Ingólfsson: Saga tónlistarinnar (A History of Music) (Forlagið)
Bergsveinn Birgisson: Leitin að svarta víkingnum (In Search of the Black Viking) (Bjartur)
Guðrún Ingólfsdóttir: Á hverju liggja ekki vorar göfugu kellíngar (What Don't They Possess, Our Noble Crones?) (Háskólaútgáfan)
Viðar Hreinsson: Jón lærði og náttúrur náttúrunnar (Jon the Learned and the Nature of Nature) (Lesstofan)

Children's and Young Adult Books

Hildur Knútsdóttir og Þórdís Gísladóttir: Doddi : bók sannleikans (Doddi: The Book of Truth) (Bókabeitan)
Margrét Tryggvadóttir og Linda Ólafsdóttir: Íslandsbók barnanna (The Children's Book of Iceland) (Iðunn)
Þórhallur Arnórsson og Jón Páll Halldórsson: Vargöld (The Wolf Age) (Iðunn)
Ævar Þór Benediktsson: Vélmennaárásin : bernskubrek Ævars vísindamanns (Attack of the Robots) (Mál og menning)

2015

Einar Már Guðmundsson: Hundadagar (Dog Days)
Gunnar Þór Bjarnason: Þegar siðmenningin fór fjandans til – Íslendingar og stríðið mikla 1914-1918 (When Civilization Went to Hell – Icelanders and The Great War)
Gunnar Helgason: Mamma klikk! (Mom's Crazy!)

Nominations

Fiction

Auður Jónsdóttir: Stóri skjálfti (The Great Quake)
Hallgrímur Helgason: Sjóveikur í München (Seasick in Münich)
Hermann Stefánsson: Leiðin út í heim (Into the World)
Jón Kalman Stefánsson: Eitthvað á stærð við alheiminn (Something the Size of the Universe)

Nonfiction

Dagný Kristjánsdóttir: Bókabörn (Book Children)
Héðinn Unnsteinsson: Vertu úlfur – wargus esto (Be a Wolf)
Páll Baldvin Baldvinsson: Stríðsárin 1938-1945 (The War Years 1938-1945)
Smári Geirsson: Stórhvalaveiðar við Ísland til 1915 (Whaling in Iceland Until 1915)

Children‘s and Young Adult Fiction

Arnar Már Arngrímsson: Sölvasaga unglings (A Story of Teenager Sölvi)
Gunnar Theodór Eggertsson: Drauga-Dísa (Ghost-Dísa)
Hildur Knútsdóttir: Vetrarfrí (Winter Holiday)
Þórdís Gísladóttir: Randalín, Mundi og afturgöngurnar (Randalín, Mundi and the Ghosts)

2014

Ófeigur Sigurðsson: Öræfi (Wilderness)
Snorri Baldursson: Lífríki Íslands – Vistkerfi lands og sjávar (Life in Iceland - Ecosystem of Land and Sea)
Bryndís Björgvinsdóttir: Hafnfirðingabrandarinn (The Hafnarfjörður Joke)

Nominations

Fiction

Guðbergur Bergsson: Þrír sneru aftur (Three Came Back)
Gyrðir Elíasson: Koparakur (Copper Field)
Kristín Eiríksdóttir: KOK
Þórdís Gísladóttir: Velúr (Velours)

Nonfiction

Björg Guðrún Gísladóttir: Hljóðin í nóttinni (Sounds of the Night)
Eggert Þór Bernharðsson: Sveitin í sálinni – Búskapur og ræktun í Reykjavík 1930-1970 (The Country in the Soul - Farming in Reykjavík 1930-1970)
Pétur H. Ármannsson (ritstjóri): Gunnlaugur Halldórsson – Arkitekt (Gunnlaugur Halldórsson - Arcitecht)
Sveinn Yngvi Egilsson: Náttúra ljóðsins – Umhverfi íslenskra skálda (Environs of Icelandic Poets)

Children‘s and Young Adult Fiction

Ármann Jakobsson: Síðasti galdrameistarinn (The Last Master Wizard)
Eva Þengilsdóttir: Nála – riddarasaga (Njála - A Knight's Tale)
Þórarinn Eldjárn og Sigrún Eldjárn: Fuglaþrugl og naflakrafl (Bird's Blabber and Navel Scratching)
Þórarinn Leifsson: Maðurinn sem hataði börn (The Man Who Hated Children)

2013

Sjón: Mánasteinn: drengurinn sem var aldrei til (Mánasteinn: The Boy Who Was Never There)
Guðbjörg Kristjánsdóttir: Íslenska teiknibókin (The Icelandic Book of Drawing)
Andri Snær Magnason: Tímakistan (The Time Vault)

Nominations

Fiction

Eiríkur Guðmundsson: 1983: skáldsaga (1983: A Novel)
Guðmundur Andri Thorsson: Sæmd (Honor)
Jón Kalman Stefánsson: Fiskarnir hafa enga fætur (The Fish Have No Feet)
Vigdís Grímsdóttir: Dísusaga: konan með gulu töskuna (The Story of Dísa: The Woman With the Yellow Handbag)

Nonfiction

Gísli Sigurðsson: Leiftur á horfinni öld: hvað er merkilegt við íslenskar fornbókmenntir? (A Flash from a Forgotten Century: What's So Great About the Icelandic Sagas?)
Guðmundur Páll Ólafsson: Vatnið í náttúru Íslands (Water in Icelandic Nature)
Jón Gauti Jónsson: Fjallabókin (The Book of Mountains)
Sölvi Björn Sigurðsson: Stangveiðar á Íslandi (Angling in Iceland) and Íslensk Vatnabók: eða yfirlit um fiskana og veiðmenn þeirra og þær aðferðir sem þeir beita til að ná þeim (The Book of Icelandic Lakes: Or an Overview of Fish and Fisherman and the Methods They Employ to Catch Them)

Children‘s and Young Adult Fiction

Jóna Valborg Árnadóttir og Elsa Nielsen: Brosbókin (Book of Smiles)
Sif Sigmarsdóttir: Múrinn (The Wall)
Sigrún Eldjárn: Strokubörnin á Skuggaskeri (Runaways of Shadow´s Reef)
Vilhelm Anton Jónsson: Vísindabók Villa (Villi´s Book of Science)

2012

Eiríkur Örn Norðdahl: Illska (Evil)
Gunnar F. Guðmundsson: Pater Jón Sveinsson: Nonni

Nominations

Fiction

Kristín Ómarsdóttir: Milla
Gyrðir Elíasson: Suðurglugginn (The Southern Window)
Sigurjón Magnússon: Endimörk heimsins: frásögn hugsjónamanns (The Outmost Limit of the World: an Idealist's Telling)
Auður Ava Ólafsdóttir: Undantekningin: de arte poetica (The Exception)

Nonfiction

Einar Már Jónsson: Örlagaborgin: brotabrot úr afrekssögu frjálshyggjunnar, fyrri hluti (The City of Fate)
Gunnar Þór Bjarnason: Upp með fánann: baráttan um uppkastið 1908 og sjálfstæðisbarátta Íslendinga (Raise the Flag)
Jón Ólafsson: Appelsínur frá Abkasíu: Vera Hertzsch, Halldór Laxness og hreinsanirnar miklu (Oranges From Abkazia)
Steinunn Kristjánsdóttir: Sagan af klaustrinu Skriðu (The Story of Skriða, the Monestary)

2011

Guðrún Eva Mínervudóttir: Allt með kossi vekur (Awakes Everything With a Kiss)
Páll Björnsson: Jón forseti allur? Táknmyndir þjóðhetju frá andláti til samtíðar (President Jón Complete? Symbolism of a National Hero, From Demise to Modern Day)

Nominations

Fiction

Hallgrímur Helgason: Konan við 1000° (The Woman at a 1000°)
Jón Kalman Stefánsson: Hjarta mannsins (The Heart of Man)
Oddný Eir Ævarsdóttir: Jarðnæði (A Private Ground)
Steinunn Sigurðardóttir: Jójó

Nonfiction

Ármann Jakobsson and Þórður Ingi Guðjónsson: Morkinsskinna
Inga Elsa Bergþórsdóttir and Gísli Egill Hrafnsson: Góður matur, gott líf - í takt við árstíðirnar (Good Food, Good Life - In Harmony With the Seasons)
Jón Yngvi Jóhannsson: Landnám - ævisaga Gunnars Gunnarssonar (Settlement - Biography of Gunnar Gunnarsson)
Sigríður Víðis Jónsdóttir: Ríkisfang: Ekkert - flóttinn frá Írak til Akraness (No Nationality - The Flight from Iraq to Akranes)

2010

Gerður Kristný: Blóðhófnir
Helgi Hallgrímsson: Sveppabókin - Íslenskir sveppir og sveppafræði (The Book of Mushrooms - Icelandic Mushrooms and Mushroom Studies)

Nominations

Fiction

Bergsveinn Birgisson: Svar við bréfi Helgu (A Reply to Helga's Letter)
Bragi Ólafsson: Handritið að kvikmynd Arnar Featherby og Jóns Magnússonar um uppnámið á veitingahúsinu eftir Jenný Alexson (A script to Arnar Featherby's and Jón Magnússon's film)
Sigurður Guðmundsson: Dýrin í Saigon (The Animals in Saigon)
Þórunn Erlu-Valdimarsdóttir: Mörg eru ljónsins eyru (The Lion Has Many Years)

Non-Fiction:
Einar Falur Ingólfsson: Sögustaðir - í fótspor W.G. Collingwoods (Historical Places - in the Footsteps of W.G. Collingwood)
Guðni Th. Jóhannesson: Gunnar Thoroddsen. Ævisaga (Gunnar Thoroddsen. A Biography)
Margrét Guðmundsdóttir: Saga hjúkrunar á Íslandi á 20. öld (History of Nursing in 20th Century Iceland)
Sigrún Pálsdóttir: Þóra biskups og raunir íslenskrar embættismannastéttar (Þóra the Bishop's Daughter and the Problems of Icelandic Diplomats)

2009

Guðmundur Ólafsson: Bankster
Helgi Björnsson: Jöklar á Íslandi (Glaciers in Iceland)

Nominations

Fiction

Böðvar Guðmundsson: Enn er morgunn (It's Still Morning)
Gyrðir Elíasson: Milli trjánna (Between the Trees)
Steinunn Sigurðardóttir: Góði elskhuginn (The Good Lover)
Vilborg Davíðsdóttir: Auður

Non-Fiction:
Árni Heimir Ingólfsson: Jón Leifs - Líf í tónum (Jón Leifs - A Life in Music)
Jón Karl Helgason: Mynd af Ragnari í Smára (A Picture of Ragnar of Smári)
Kristín G. Guðnadóttir: Svavar Guðnason
Þórdís Elva Þorvaldsdóttir: Á mannamáli. Ofbeldi á Íslandi (Violence in Iceland)

2008

Einar Kárason: Ofsi (Rage)
Þorvaldur Kristinsson: Lárus Pálsson leikari (Actor Lárus Pálsson)

Nominations

Fiction

Álfrún Gunnlaugsdóttir: Rán
Einar Kárason: Ofsi (Rage)
Guðrún Eva Mínervudóttir: Skaparinn (The Creator)
Óskar Árni Óskarsson: Skuggamyndir – úr ferðalagi (Silhouettes From a Journey)
Sjón: Rökkurbýsnir (From the Mouth of the Whale)

Nonfiction

Hjörleifur Guttormss.: Úthérað ásamt Borgarfirði eystra, Víkum og Loðmundarfirði
Ingunn Ásdísardóttir and Kristín Ragna Gunnarsdóttir: Örlög guðanna (Fates of the Gods)
Loftur Guttormsson (editor): Almenningsfræðsla á Íslandi I – II (Public Education in Iceland I - II)
Vilhjálmur Árnason: Farsælt líf – réttlátt samfélag (Successful Life - A Just Society)
Þorvaldur Kristinsson: Lárus Pálsson leikari (Actor Lárus Pálsson)

2007

Sigurður Pálsson: Minnisbók (Book of Memories)
Þorsteinn Þorsteinsson: Ljóðhús. Þættir um skáldskap Sigfúsar Daðasonar (On the Writings of Sigfús Daðason)

Nominations

Fiction

Einar Már Guðmundsson: Rimlar hugans (Bars of the Mind)
Gerður Kristný: Höggstaður (A Weak Spot)
Sigurður Pálsson: Minnisbók (Book of Memories)
Sjón: Söngur steinasafnarans (The Song of the Stone Collector)
Þórunn Erlu-Valdimarsdóttir: Kalt er annars blóð (Cold is the Blood of Another)

Nonfiction

Danielle Kvaran: Erró í tímaröð (Erró, Chronologically)
Mark, Mary Ellen: Undrabörn/ Extraordinary Child, inngang rita Einar Falur Ingólfsson og Margrét Hallgrímsdóttir en ljósmyndir í bókinni eru eftir Mary Ellen Mark og Ívar Brynjólfsson (Introduction by Einar Falur Ingólfsson and Margrét Hallgrímsdóttir, photographs by Mary Ellen Mark and Ívar Brynjólfsson)
Pétur Gunnarsson: ÞÞ. Í fátæktarlandi. Þroskasaga Þórbergs Þórðarsonar (ÞÞ. In a Land of Poverty)
Vigdís Grímsdóttir: Sagan um Bíbí Ólafsdóttur (The Story of Bíbí Ólafsdóttir)
Þorsteinn Þorsteinsson: Ljóðhús. Þættir um skáldskap Sigfúsar Daðasonar (On the Writings of Sigfús Daðason)

2006

Ólafur Jóhann Ólafsson: Aldingarðurinn (Valentines)
Andri Snær Magnason: Draumalandið (Dreamland)

Nominations

Fiction

Auður Jónsdóttir: Tryggðarpantur (Love Token)
Bragi Ólafsson: Sendiherrann (The Ambassador)
Hannes Pétursson: Fyrir kvölddyrum (By the Doors of Night)
Ingunn Snædal: Guðlausir menn - hugleiðingar um jökulvatn og ást (Godless Men - Thoughts About Glacial Water and Love)
Ólafur Jóhann Ólafsson: Aldingarðurinn (Valentines)

Nonfiction

Andri Snær Magnason: Draumalandið (Dreamland)
Björn Hróarsson: Íslenskir hellar (Icelandic Caves)
Guðni Th Jóhannesson: Óvinir ríkisins (Enemies of the State)
Halldór Guðmundsson: Skáldalíf (A Writer's Life)
Þórunn Erlu Valdimarsdóttir: Upp á sigurhæðir (Biography of Matthías Jochumson)

2005

Jón Kalman Stefánsson: Sumarljós og svo kemur nóttin (Summer Light, and then Comes the Night)
Kristín B. Guðnadóttir, Gylfi Gíslason, Arthur Danto, Matthías Johannessen and Silja Aðalsteinsdóttir: Kjarval

Nominations

Fiction

Árni Þórarinsson: Tími nornarinnar (Season of the Witch)
Hallgrímur Helgason: Rokland (Storm Country)
Jón Kalman Stefánsson: Sumarljós og svo kemur nóttin (Summer Light, and then Comes the Night)
Steinunn Sigurðardóttir: Sólskinshestur (Sunshine Horse)
Vilborg Davíðsdóttir: Hrafninn (The Raven)

Nonfiction

Guðjón Friðriksson: Ég elska þig stormur (I Love You Storm)
Guðmundur Páll Ólafsson: Fuglar í náttúru Íslands (Birds in the Icelandic Nature)
Guðmundur Pálmason: Jarðhitabók (Book on Geothermal Heat)
Guðrún Kvaran, Höskuldur Þráinsson and Kristján Árnason: Íslensk tunga (Icelandic Tounge)
Kristín B. Guðnadóttir, Gylfi Gíslason, Arthur Danto, Matthías Johannessen and Silja Aðalsteinsdóttir: Kjarval

2004

Auður Jónsdóttir: Fólkið í kjallaranum (The People in the Basement)
Halldór Guðmundsson: Halldór Laxness

Nominations

Fiction

Sigfús Bjartmarsson: Andræði
Einar Má Guðmundsson: Bítlaávarpið (The Beatles Manifesto)
Auður Jónsdóttir: Fólkið í kjallaranum (The People in the Basement)
Arnaldur Indriðason: Kleifarvatn (The Draining Lake)
Guðrún Helgadóttir: Öðruvísi fjölskylda (A Different Kind of Family)

Non-Fiction:
Halldór Guðmundsson: Halldór Laxness
Unnur Jökulsdóttir and Sigurgeir Sigurjónsson: Íslendingar (Icelanders)
Íslensk spendýr (Icelandic Mammals), edited by Páll Hersteinsson; photos by Jón Baldur Hlíðberg
Inga Dóra Björnsdóttir: Ólöf eskimói (Ólöf the Eskimo)
Saga Íslands, 6. og 7. bindi (History of Iceland, Volume 6 and 7); main author Helgi Þorláksson

2003

Ólafur Gunnarsson: Öxin og jörðin (The Axe and the Earth)
Guðjón Friðriksson: Jón Sigurðsson, ævisaga II (Jón Sigurðsson, Biography II)

Nominations

Fiction

Bergsteinn Birgisson: Landslag er aldrei asnalegt (The Landscape is Never Corny)
Einar Kárason: Stormur (Storm)
Gyrðir Elíasson: Tvífundnaland (TwiceFoundLand)
Sjón: Skugga-Baldur (The Blue Fox)

Non-Fiction:
Hlín Agnarsdóttir: Að láta lífið rætast (Making Life Come True)
Hannes Hólmsteinn Gissurarson: Halldór
Guðjón Friðriksson: Jón Sigurðsson, ævisaga II (Jón Sigurðsson, Biography II)
Þorleifur Óskarsson: Saga Reykjavíkur - í þúsund ár, 870 - 1870 fyrri og seinni hluti (History of Reykjavík - a Thousand Years, 870 - 1870 first and second part)
Jakob F. Ásgeirsson: Valtýr Stefánsson ritstjóri Morgunblaðsins (Valtýr Stefánsson, Chief Editor of Morgunblaðið)

2002

Ingibjörg Haraldsdóttir: Hvar sem ég verð (Wherever I Will Be)
Páll Hersteinsson and Pétur M. Jónasson: Þingvallavatn

Nominations

Fiction

Andri Snær Magnason: LoveStar
Ingibjörg Haraldsdóttir: Hvar sem ég verð (Wherever I Will Be)
Mikael Torfason: Samúel
Pétur Gunnarsson: Leiðin til Rómar (The Way to Rome)
Thor Vilhjálmsson: Sveigur (The Wreath)

Nonfiction

Auður Jónsdóttir: Skrýtnastur er maður sjálfur (Oneself is the Weirdest)
Erling Ólafsson, Guðmundur Halldórsson and Oddur Sigurðsson: Dulin veröld (Hidden World)
Helgi Skúli Kjartansson: Ísland á 20. öld (20th Century Iceland)
Páll Hersteinsson and Pétur M. Jónasson: Þingvallavatn (Lake Þingvellir)
Viðar Hreinsson: Landneminn mikli (The Great Settler)

2001

Hallgrímur Helgason: Höfundur Íslands (The Author of Iceland)
Sigríður Dúna Kristmundsdóttir: Björg

Nominations

Fiction

Álfrún Gunnlaugsdóttir: Yfir Ebrofljótið (Across the River Ebro)
Bragi Ólafsson: Gæludýrin (Pets)
Hallgrímur Helgason: Höfundur Íslands (The Author of Iceland)
Sigfús Bjartmarsson: Sólskinsrútan er sein í kvöld (The Sunshine Bus is Late Tonight)
Sigurður Pálsson: Ljóðtímaleit (Poetry Time Search)

Nonfiction

Ari Trausti Guðmundsson: Íslenskar eldstöðvar (Icelandic Volcanic Spots)
Jón Karl Helgason: Höfundar Njálu (Njála's Authors)
Sigríður Dúna Kristmundsdóttir: Björg
Þórunn Stefánsdóttir: Konan í köflótta stólnum (The Woman in the Chequered Chair)
Valur Ingimundarson: Uppgjör við umheiminn (Reckoning With the World)

2000

Gyrðir Elíasson: Gula húsið (The Yellow House)
Guðmundur Páll Ólafsson: Hálendið í náttúru Íslands (The Highlands in Icelandic Nature)

Nominations

Fiction

Einar Már Guðmundsson: Draumar á jörðu (Dreams on Earth)
Guðrún Eva Mínervudóttir: Fyrirlestur um hamingjuna (A Lecture on Happiness)
Gyrðir Elíasson: Gula húsið (The Yellow House)
Pétur Gunnarsson: Myndin af heiminum (The Picture of the World)
Sigurður Guðmundsson: Ósýnilega konan (The Invisible Woman)

Nonfiction

Eggert Þór Bernharðsson: Undir bárujárnsboga (Under a Corrugated Iron-Arc)
Guðmundur Páll Ólafsson: Hálendið í náttúru Íslands (Highlands in the Icelandic Nature)
Gylfi Gröndal: Steinn Steinarr : leit að ævi skálds (Steinn Steinarr : Search for a Poet's Life)
Jón Hjaltason: Saga Akureyrar III (History of Akureyri III)
Kristni á Ísland (Christianity in Iceland). Editors Hjalti Hugason and more

1999

Andri Snær Magnason: Sagan af bláa hnettinum (The Story for the Blue Planet)
Páll Valsson: Jónas Hallgrímsson

Nominations

Fiction

Andri Snær Magnason: Sagan af bláa hnettinum (The Story for the Blue Planet)
Bragi Ólafsson: Hvíldardagar (Days of Rest)
Sindri Freysson: Harði kjarninn (njósnir um eigið líf) (Hardcore (Spying on My Own Life))
Steinunn Sigurðardóttir: Hugástir (Loves of the Mind)
Þorsteinn frá Hamri: Meðan þú vaktir (While You Were Awake)

Nonfiction

Aðalsteinn Ingólfsson: Sigurjón Ólafsson : ævi og list II (Sigurjón Ólafsson : life and art II)
Hallgerður Gísladóttir: Íslensk matarhefð (Icelandic Food Tradition)
Helgi Þorláksson: Sjórán og siglingar : ensk-íslensk samskipti 1580-1630 (Piracy and Sailing : English-Icelandic Relations Between 1580-1630)
Páll Valsson: Jónas Hallgrímsson
Tryggvi Gíslason: Orð í tíma töluð : íslensk tilvitnanabók (A Book of Icelandic Quotations)

1998

Thor Vilhjálmsson: Morgunþula í stráum (Morning Jingle in the Blade of Grass)
Hörður Ágústsson: Íslensk byggingararfleifð I : ágrip af húsagerðarsögu 1750-1940 (Icelandic Architecture Heritage I : A Look at the History of Architecture 1750-1940)

Nominations

Fiction

Auður Jónsdóttir: Stjórnlaus lukka (Uncontrollable Luck)
Árni Sigurjónsson: Lúx
Guðbergur Bergsson: Eins og steinn sem hafið fágar (Like a Stone Smoothed by the Sea)
Huldar Breiðfjörð: Góðir Íslendingar (Dear Icelanders)
Thor Vilhjálmsson: Morgunþula í stráum (Morning Jingle in the Blade of Grass)

Nonfiction

Eggert Þór Bernharðsson: Saga Reykjavíkur 1940-1990 (History of Reykjavík 1940-1990)
Hörður Ágústsson: Íslensk byggingararfleifð I (Icelandic Architecture Heritage I)
Karl Gunnarsson, Gunnar Jónsson and Ólafur Karvel Pálsson: Sjávarnytjar við Ísland (Oceanic Goods in Iceland)
Nanna Rögnvaldardóttir: Matarást (Love of Food)
Ævar Petersen and Jón Baldur Hlíðberg: Íslenskir fuglar (Icelandic Goods)

1997

Guðbergur Bergsson: Faðir og móðir og dulmagn bernskunnar : skáldævisaga (Father and Mother and the Mystery of Childhood)
Guðjón Friðriksson: Einar Benediktsson

Nominations

Fiction

Einar Már Guðmundsson: Fótspor á himnum (Footprints in Heaven)
Eyvindur P. Eiríksson: Landið handan fjarskans (The Land Ahead of the Distance)
Guðbergur Bergsson: Faðir og móðir og dulmagn bernskunnar (Father and Mother and the Mystery of Childhood)
Gyrðir Elíasson: Vatnsfólkið (The Water People)
Kristín Ómarsdóttir: Elskan mín ég dey (I'll Die, My Love)

Nonfiction

Guðjón Arngrímsson: Nýja Ísland (New Iceland)
Guðjón Friðriksson: Einar Benediktsson I
Guðmundur Jónsson and Magnús S. Magnússon: Hagskinna, sögulegar hagtölur um Ísland (Historical Economic Data in Iceland)
Jón Viðar Jónsson: Leyndarmál frú Stefaníu (Mrs. Stefanía's Secret)
Páll Bergþórsson: Vínlandsgátan (The Vínland Riddle)

1996

Böðvar Guðmundsson: Lífsins tré (Tree of Life)
Þorsteinn Gylfason: Að hugsa á íslensku (Thinking in Icelandic)

Nominations

Fiction

Bjarni Bjarnason: Endurkoma Maríu (The Return of Mary)
Böðvar Guðmundsson: Lífsins tré (Tree of Life)
Guðmundur Andri Thorsson: Íslandsförin (Going to Iceland)
Gyrðir Elíasson: Indíánasumar (Indian Summer)
Vigdís Grímsdóttir: Z ástarsaga (Z: A Love Story)

Nonfiction

Árni Björnsson: Merkisdagar á mannsævinni (Important Days in a Person's Life)
Dagný Kristjánsdóttir: Kona verður til (Woman is Born)
Jörundur Svavarsson and Pálmi Dungal: Undraveröld hafdjúpanna við Ísland (The Wonders in the Ocean Around Iceland)
Ólafur E. Friðriksson: Skotveiði í íslenskri náttúru (Hunting With Guns in Icelandic Nature)
Þorsteinn Gylfason: Að hugsa á íslensku (Thinking in Icelandic)

1995

Steinunn Sigurðardóttir: Hjartastaður (Heart Place)
Þór Whitehead: Milli vonar og ótta (Between Hope and Fear)

Nominations

Fiction

Böðvar Guðmundsson: Híbýli vindanna (Where the Winds Dwell)
Ingibjörg Haraldsdóttir: Höfuð konunnar (The Woman's Head)
Kristín Ómarsdóttir: Dyrnar þröngu (The Narrow Door)
Sigurður Pálsson: Ljóðlínuskip (Poetry Line Ship)
Steinunn Sigurðardóttir: Hjartastaður (Heart Place)
Þorsteinn frá Hamri: Það talar í trjánum (The Trees Are Speaking)

Nonfiction

Álfheiður Steinþórsdóttir and Guðfinna Eydal: Barnasálfræði (Children's Psychology)
Árni Sigurjónsson: Bókmenntakenningar síðari alda (Literary Theory from 1500 to 1900)
Guðmundur P. Ólafsson: Ströndin í náttúru Íslands (The Coast in Icelandic Nature)
Hólmfríður A. Sigurðardóttir: Íslenska garðblómabókin (The Icelandic Book of Garden Flowers)
Höskuldur Þráinsson: Handbók um málfræði (A Handbook on Grammar)
Þór Whitehead: Milli vonar og ótta (Between Hope and Fear)

1994

Vigdís Grímsdóttir: Grandavegur 7
Silja Aðalsteinsdóttir: Skáldið sem sólin kyssti : ævisaga Guðmundar Böðvarssonar (The Author That Was Kissed by the Sun : Biography of Guðmundur Böðvarsson)

Nominations

Fiction

Árni Bergmann: Þorvaldur víðförli (Thorvald, the Widely-Travelled)
Einar Kárason: Kvikasilfur (Quicksilver)
Fríða Á. Sigurðardóttir: Í luktum heimi (In a Closed World)
Thor Vilhjálmsson: Tvílýsi (Twilight)
Vigdís Grímsdóttir: Grandavegur 7

Nonfiction

Guðrún Ása Grímsdóttir: Ystu strandir norðan Djúps: Árbók Ferðafélags Íslands 1994 (Furthest Coasts North of Djúpið: 1994 Yearbook of the Icelandic Travelling Club)
Jón Hilmar Jónsson: Orðastaður, orðabók um íslenska málnotkun (Place for Words, a Dictionary of Icelandic Language Use)
Steinunn Jóhannesdóttir: Saga Halldóru Briem (Story of Halldóra Briem)
Silja Aðalsteinsdóttir: Skáldið sem sólin kyssti (The Author That Was Kissed by the Sun : Biography of Guðmundur Böðvarsson)
Þorleifur Hauksson and Þórir Óskarsson: Íslensk stílfræði (Icelandic Language Stylistics)

1993

Hannes Pétursson: Eldhylur (Fire Deep)
Jón G. Friðjónsson: Mergur málsins : íslensk orðatiltæki : uppruni, saga og notkun (Core of the Matter: Icelandic Idioms: Origins, History and Usage)

Nominations

Fiction

Álfrún Gunnlaugsdóttir: Hvatt að rúnum (In Confidence)
Björn Th. Björnsson: Falsarinn (The Forger)
Guðbergur Bergsson: Sú kvalda ást sem hugarfylgsnin geyma (Tormented Love)
Hannes Pétursson: Eldhylur (Fire Deep)
Ragna Sigurðardóttir: Borg (City)

Nonfiction

Árni Björnsson: Saga daganna (Story of Days)
Árni Daníel Júlíusson, Jón Ólafur Ísberg and Helgi Skúli Kjartansson: Íslenskur söguatlas (Historic Atlas of Iceland)
Guðjón Friðriksson: Saga Jónasar frá Hriflu I-III (The Story of Jónas of Hrifla I-III)
Jón G. Friðjónsson: Mergur málsins (Core of the Matter)
Vilhjálmur Árnason: Siðfræði lífs og dauða (Ethics of Life and Death)

1992

Þorsteinn frá Hamri: Sæfarinn sofandi (The Sleeping Sailor)
Vésteinn Ólason, Sverrir Tómasson and Guðrún Nordal: Bókmenntasaga I (History of Literature I)

Nominations

Fiction

Böðvar Guðmundsson: Kynjasögur (Strange Stories)
Gyrðir Elíasson: Mold í Skuggadal (Dust in Shadow Valley)
Ólafur Gunnarsson: Tröllakirkja (Troll Church)
Vilborg Dagbjartsdóttir: Klukkan í turninum (The Clock in the Tower)
Þorsteinn frá Hamri: Sæfarinn sofandi (The Sleeping Sailor)

Nonfiction

Guðjón Friðriksson: Dómsmálaráðherrann (The Minister of Justice)
Inga Huld Hákonardóttir: Fjarri hlýju hjónasængur (Away From the Warm Bed of Marriage)
Kristján Kristjánsson: Þroskakostir (Options for Development)
Pétur Thorsteinsson: Utanríkisþjónusta Íslands og utanríkismál (Diplomatic Services and Foreign Affairs of Iceland)
Vésteinn Ólason, Sverrir Tómasson and Guðrún Nordal: Bókmenntasaga I (History of Literature I)

1991

Guðbergur Bergsson: Svanurinn (The Swan)
Guðjón Friðriksson: Bærinn vaknar 1870-1940 (The Town Awakens 1870-1940)

Nominations

Fiction

Einar Már Guðmundsson and Þorlákur Kristinsson (illustrations): Klettur í hafi (Rock in the Ocean)
Guðbergur Bergsson: Svanurinn (The Swan)
Guðmundur Andri Thorsson: Íslenski draumurinn (The Icelandic Dream)
Hannes Sigfússon: Jarðmunir (Earthly Things)
Ólafur Jóhann Ólafsson: Fyrirgefning syndanna (Absolution)

Nonfiction

Arnþór Garðarsson and Árni Einarsson: Náttúra Mývatns (Mývatn's Nature)
Guðjón Friðriksson: Bærinn vaknar (The Town Awakens)
Guðmundur L. Friðfinnsson: Þjóðlíf og þjóðhættir (National Life and Customs)
Guðrún Kvaran and Sigurður Jónsson frá Arnarvatni: Nöfn Íslendinga (Names of Icelanders)
Ingibjörg Sólrún Gísladóttir: Þegar sálin fer á kreik (When the Soul Goes Around)

1990

Fríða Á. Sigurðardóttir: Meðan nóttin líður (While the Night is Passing)
Hörður Ágústsson: Skálholt : kirkjur (Skálholt : Churches)

Nominations

Fiction

Fríða Á. Sigurðardóttir: Meðan nóttin líður (While the Night is Passing)
Gyrðir Elíasson: Svefnhjólið (The Wheel of Sleep)
Jakobína Sigurðardóttir: Vegurinn upp á fjallið (The Road Up the Mountain)
Kristín Loftsdóttir: Fótatak tímans (Footsteps of Time)
Kristján Árnason: Einn dag enn (One More Day)
Pétur Gunnarsson: Hversdagshöllin (Palace of the Everyday)
Rúnar Helgi Vignisson: Nautnastuldur (Indulgence Denied)
Steinunn Sigurðardóttir: Síðasta orðið (The Last Word)

Nonfiction

Agnar Ingólfsson: Íslenskar fjörur (Icelandic Shores)
Björn Hróarsson: Hraunhellar á Íslandi (Lava-Caves in Iceland)
Guðmundur P. Ólafsson: Perlur í náttúru Íslands (Pearls in Icelandic Nature)
Hörður Ágústsson: Skálholt : kirkjur (Skálholt : Churches)
Íslenska alfræðiorðabókin (The Icelandic Encyclopaedia)
Óttar Guðmundsson: Íslenska kynlífsbókin (The Icelandic Book of Sex)
Vilhelm G. Kristinsson: Íslensk samtíð 1991 (Icelandic Contempory Times 1991)

1989

Stefán Hörður Grímsson: Yfir heiðan morgun : ljóð '87-'89 (Over a Clear Morning : Poems '87-'89)

Nominations

Ásgeir Blöndal Magnússon: Íslensk orðsifjabók (Icelandic Book of Etymology)
Einar Heimisson: Götuvísa gyðingsins (The Jew's Street-Song)
Einar Kárason: Fyrirheitna landið (The Promised Land)
Elín Pálmadóttir: Fransí biskví
Ingibjörg Haraldsdóttir: Nú eru aðrir tímar (Different Times)
Stefán Hörður Grímsson: Yfir heiðan morgun (Over a Clear Morning)
Svava Jakobsdóttir: Undir eldfjalli (Under a Volcano)
Thor Vilhjálmsson: Náttvíg (Killing in the Deep of Night)
Vigdís Grímsdóttir: Ég heiti Ísbjörg - ég er ljón (My name is Ísbjorg, I am a lion)
Þórunn Valdimarsdóttir: Snorri á Húsafelli (Snorri in Húsafell)